KSRThailand.com 2014
เมษายน 23, 2014, 01:11:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:    >>   KSRthailand.Com สังคมของผู้ใช้ Kawasaki KSR ที่ใหญ่ที่สุด ในประเทศไทย   <<  

หน้าแรก   เวบบอร์ด   ช่วยเหลือ สมาชิก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องวีธีดูยางหน่อยคับ ใครรู้บอกที งงมากตอนนี้ จะได้เปลี่ยนยางถุก  (อ่าน 1797 ครั้ง)
tOng PlaBoo ChonBuri ^~^ By Glock 19
ทOJปaาบู่ =^-^= "คนดี' ชอบแก้ไข (คนจังไร) ขอบแก้ตัว
Hero Member

คะแนนความนิยม 237

มีปากก้อพูดไป น้ำลายไม่ต้องซื้อ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 09:13:55 PM »

เรื่องมีอยู่ว่า ผมสั่งซื้อยาง PCX ( ไม่ได้สั่งยางในเวปนี้ ) ตกลงไว้ว่า หน้าเปงยาง Michelin City Grip 100/90 14 เป็นเงิน 1500

หลังเป็น  ยาง Michelin PILOT SPORT SC  120/90 14 เป็นเงิน 2500 ไม่รวมค่าส่ง แต่พอเอาเข้าจิงๆ ยางหลังกลับไม่ได้อย่างที่ตกลงกันไว้ ได้ยาง AVON Viper มาแทน

เค้าบอกผมเกรดเหมือน Michelin PILOT SPORT SC  หนึบๆเหมือนกัน ราคาเท่ากัน ผมเลยบอกแล้วยาง Michelin PILOT SPORT SC  มาอีกเมื่อไหล่

เค้าบอกต้นเดือนหน้าผมดีจังหวะผมต้องรีบออกทริป เลยถามเค้าว่า AVON ดีจิงหลอพี่ เค้าบอกชัว หนึบเหมือนกัน ( ตัวผมก้อพึ่งเล่น PCX ได้ไม่ถึงเดือน )

ก้อเลยบอกเอามาก่อนก้อได้พี่ เพราะดูๆแล้วคงไม่ได้เงินคืนแน่ กำขี้ดีกว่ากำตด พอวันรับของ ยางหน้าเปงของ Michelin City Grip 100/90 14

ยางหลัง AVON Viper STRYKE AM63   120/80 14 งงยางหลัง มาไง 120/80 14งงว่ายางหลังไมขอบเล้กกว่ายางหน้า พอโทไปถามเค้าเค้างงอธิบายให้ฟัง

แต่ผมไม่เข้าจัยหลอ อ่อออ ไปงั้น สรุปมันใช้งานได้ปรกติป่าวพี่เทโค้งหนึบไหม เค้าบอกไม่มีปัญหา พอใส่ขี่มาได้ซัก 3-4 วัน สะกิตจัย ว่ายางที่ให้มา

ผมจะรู้ได้ยังไงว่าผมไม่ได้ใส่ยางสลับหน้าหลัง อันไหนยางหน้า อันไหนยางหลัง เลยตั้งกระทู้มาถามเพื่อนๆ ว่าผมต้องดุยังไงถึงจะรู้ว่าผมไม่ได้เอา ยางหลัง มาใส่ ยางหน้า

หรือ ยางหน้า มาใส่ ยางหลัง หรือว่าคนที่ส่งของส่งยางมาผิด ใครรู้บอกผมทีคับ งง และ สับสนมาก

1.   ผมอยากรู้ว่าผมใส่ยางสลับหน้าหลังหรือป่าว

2.   ที่ร้านส่งยางมาให้ผมถูก หรือ ป่าว เพราะที่ศึกษามายาง Michelin City Grip ขอบ 14 มันมีอยู่ 2 ขนาดคือ 99/99 14 กับ 100/90 14 ไม่รู้ผมคิดผิดป่าว

เค้าส่งยางหลังมาให้ผมใส่เปงยางหน้า ใครรู้ยังไงตอบผมทีนะคับ จะได้เปลี่ยนยางก่อนออกทริปต้นเดือน

3.     ใครพอจะรู้ ราคายาง และ คุนภาพ ของยางAVON Viper STRYKE AM63   120/80 14 ผมอยากรู้ว่าโดนหลอกหรือป่าว

+ 1 ถูกคำตอบนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2012, 09:19:39 PM โดย tOng PlaBoo ChonBuri ^~^ By Glock 19 » บันทึกการเข้า

แบมอุบลราชธานี
Hero Member

คะแนนความนิยม 145

จงมองทั้งด้านบวกและด้านลบ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 09:59:35 PM »

ตัวหน้าคือ ความกว้าง ตัวหลังคือ ความสูงของแก้ม  

ยางหน้าต้องเล็กกว่า ยางหลังเสมอ

ว๊ากสลับกันขออภัย    Lips Sealed  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2012, 11:34:06 PM โดย แบมอุบลราชธานี » บันทึกการเข้า

Mystery
2 wheels move the soul
Hero Member

คะแนนความนิยม 182

BPZ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 10:25:55 PM »

ตัวหน้าคือ ความกว้าง ตัวหลังคือ ความสูงของแก้ม 

ยางหน้าต้องกว้างกว่า ยางหลังเสมอ 

ผมว่ายางหลังต้องกว้างกว่า ยางหน้านะครับ เเล้วใส่สลับกันได้เเต่จะไม่ค่อยดีครับ ที่เเก้มยางจะบอกเลยว่า use front only หรือ use rear only ครับ

Mystery
2 wheels move the soul
Hero Member

คะแนนความนิยม 182

BPZ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 10:39:15 PM »

ผมว่ายางหลังต้องกว้างกว่า ยางหน้านะครับ เเล้วใส่สลับกันได้เเต่จะไม่ค่อยดีครับ ที่เเก้มยางจะบอกเลยว่า use front only หรือ use rear only ครับ

ผมว่าผมตอบไม่ตรงคำถามนะขอโทดที 55 1. ใส่ไม่ผิดหรอกครับ ยางหลังกว้างกว่ายางหน้าถูกเเล้ว 2.ก็ดูที่เเก้มยางอย่างที่ผมบอกแหละครับก็จะรู้ว่าเป็นยางหน้าหรือหลัง 3. ไม่รู้ครับ  Smiley

i C e Korat
Sr. Member

คะแนนความนิยม 47

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 11:00:01 PM »

avonน่าจะดีนะครับ เป็นยางของอังกฤษ

SKA_R_US
BPZ @ บางโพโซน
Leader Zone
*

คะแนนความนิยม 447

บางโพ Rider

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 11:23:16 PM »

เลขตัวหน้าคือความกว้างหน้ายาง มีหน่วยเป็น มิลลิเมตร / ตัวหลังเป็นความสูงแก้มยาง วัดเป็นเปอร์เซ็นต์ของหน้ายาง

ปกติยางหน้า หน้าแคบกว่ายางหลังอยู่แล้วครับ แต่ที่เห็นว่าแก้มยางหลังเบอร์น้อยกว่าจริงๆมันไม่ได้น้อยกว่านะครับ

ยางหน้าของคุณ 100/90/14 คือหน้ายางกว้าง 100 มม. แก้มสูง 90% ของหน้ายางก็ = 90 มม. ขอบ 14
ยางหลัง  120/80/14 คือยางหน้ากว้าง 120 มม. แก้มสูง 80% ของหน้ายางก็ = 96 มม. ขอบ 14

ทั้งหน้ากว้าง ทั้งแก้มยางของยางหลัง ใหญ่กว่าของยางหน้าอยู่แล้ว ซึ่งก็ปกติครับ

โซนบางโพ...นั้นโก้จริงๆ
tongbaboo
Over 2000 Post

คะแนนความนิยม 1054

ลำโพงคอมของผม

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 12:01:43 AM »

ค่าวันยางอังกฤษทำไมไม่ค่อยเหมือนชาวบ้านวะ  แต่ว่าเกรดรองรับความเร็ว ยาง อย่ที่ ระดับ S จำไม่ได้แล้วว่ารับได้สูงสุดถึง180หรือป่าว ไอ้ค่าแบบนี้เก็บไว้ในคอมก็ เรือหายไปพร้อมฮาร์ดิส 

แต่รุ่นนี้มันเป็นยางยางหน้านิครับ  ใครบอกมันเป็นยางหลัง และถือเป็นยางหน้ารุ่นท้อปของตระ^__^ลนี้แล้วด้วยครับผม

ด้วยจรรญาบัณจึงมิเปิดเผยหน้าได้มั้ง
tOng PlaBoo ChonBuri ^~^ By Glock 19
ทOJปaาบู่ =^-^= "คนดี' ชอบแก้ไข (คนจังไร) ขอบแก้ตัว
Hero Member

มีปากก้อพูดไป น้ำลายไม่ต้องซื้อ

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 12:38:43 AM »

ค่าวันยางอังกฤษทำไมไม่ค่อยเหมือนชาวบ้านวะ  แต่ว่าเกรดรองรับความเร็ว ยาง อย่ที่ ระดับ S จำไม่ได้แล้วว่ารับได้สูงสุดถึง180หรือป่าว ไอ้ค่าแบบนี้เก็บไว้ในคอมก็ เรือหายไปพร้อมฮาร์ดิส 

แต่รุ่นนี้มันเป็นยางยางหน้านิครับ  ใครบอกมันเป็นยางหลัง และถือเป็นยางหน้ารุ่นท้อปของตระ^__^ลนี้แล้วด้วยครับผม

ผมก้อว่างั้นละคับ ตามที่ศึกษามามันเปงยางหน้า แต่เอามาใส่ยางหลังมันจะมีผลอะไรป่าวคับ

เลขตัวหน้าคือความกว้างหน้ายาง มีหน่วยเป็น มิลลิเมตร / ตัวหลังเป็นความสูงแก้มยาง วัดเป็นเปอร์เซ็นต์ของหน้ายาง

ปกติยางหน้า หน้าแคบกว่ายางหลังอยู่แล้วครับ แต่ที่เห็นว่าแก้มยางหลังเบอร์น้อยกว่าจริงๆมันไม่ได้น้อยกว่านะครับ

ยางหน้าของคุณ 100/90/14 คือหน้ายางกว้าง 100 มม. แก้มสูง 90% ของหน้ายางก็ = 90 มม. ขอบ 14
ยางหลัง  120/80/14 คือยางหน้ากว้าง 120 มม. แก้มสูง 80% ของหน้ายางก็ = 96 มม. ขอบ 14

ทั้งหน้ากว้าง ทั้งแก้มยางของยางหลัง ใหญ่กว่าของยางหน้าอยู่แล้ว ซึ่งก็ปกติครับ

คิดเหมือนผมเลยคับ แต่สับสนตรงที่ ไอ้ยาง 2 ตัวนี้ ตัวไหนยางหน้า ตัวไหนยางหลัง ถ้าใส่ผิดจะได้ซื้อใหม่เลย

Ray-Mon
ของเล่นชิ้นโปรด
Member 1000 post

คะแนนความนิยม 268

ถึงจะเก่าเราก็รัก

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 05:36:48 PM »

ซื้อร้านไหนครับ

อย่าไปซื้ออีกนะครับ

ออกแนวยัดเยียดของให้ลูกค้า

แค่บอกว่า ไม่มีของก็จบ 

แค่นี้ทำไม่ได้ จะได้ไม่ต้องโอนเงินไป

ไม่น่าเปิดร้านขายของ

สักแต่ว่าขายอย่างเดียว

มันคืองานบริการครับ

บริการดี ดีกว่าเสียค่าโฆษณา

( โทษทีขึ้นแทนครับ รู้สึกเหมือนโดนหลอก  สั่งผัดกระเพรา ดันได้ข้าวผัด ต้องจ่ายตังส์ด้วย  )

ครับ

Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 06:23:54 PM »

ซื้อร้านไหนครับ

อย่าไปซื้ออีกนะครับ

ออกแนวยัดเยียดของให้ลูกค้า

แค่บอกว่า ไม่มีของก็จบ 

แค่นี้ทำไม่ได้ จะได้ไม่ต้องโอนเงินไป

ไม่น่าเปิดร้านขายของ

สักแต่ว่าขายอย่างเดียว

มันคืองานบริการครับ

บริการดี ดีกว่าเสียค่าโฆษณา

( โทษทีขึ้นแทนครับ รู้สึกเหมือนโดนหลอก  สั่งผัดกระเพรา ดันได้ข้าวผัด ต้องจ่ายตังส์ด้วย  )

ครับ

พลาดตรงที่โอนเงินไปให้แล้วนะสิคับ  ถ้าตอนแรกเค้าบอกไม่มีก้อจบแล้ว พอโอนเงินไปบอกไม่มีของ เซง มาก สรุปคงต้องซื้อยางใหม่เลย  5 5 5 5

อีกกออินึนเด
Jr. Member
**

คะแนนความนิยม 15

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 09:34:38 PM »

มันไม่น่าตั้งแต่โอนเงินไปให้เต็มจำนวนละครับ
จริง ๆ สั่งไปก็ต้องมัดจำก่อน รู้ของ
คุณโอนเงินไปเต็มงี้ก็หวาน ๆ ละครับ เผลอ ๆ ยาง avon อะไรนี่ดีอย่างที่บอกไม่รุ้
ส่วนร้านก็แย่ ที่หาของไม่ได้แล้วยัดเยียด ต้องรอบคอบทั้งคุีครับ
tongbaboo
Over 2000 Post

คะแนนความนิยม 1054

ลำโพงคอมของผม

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 09:36:55 PM »

ยางหน้าโครงสร้างรับแรงกระแทกและรับน้ำหนักต่างจากยางหลังครับ นอกนั้นเหมือนกัน  เอาหน้ามาใส่หลังแก้มยางคงแตกเร็วหน่อย

ยางมันดีครับแต่มันไม่ใช่ยางหลังนะสิ

ด้วยจรรญาบัณจึงมิเปิดเผยหน้าได้มั้ง
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 04:38:54 AM »

ไม่เปงไรคับ ถือว่าทำบุญ พลาดเอง ซื้อยางใหม่ใส่แล้วคับปงยาง  Michelin PILOT SPORT SC  หนึบเลยๆ

G0DARMiZz
Sr. Member

คะแนนความนิยม 30

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 08:03:10 PM »

PCX มือ 1 เท่าไหร่หรอครับ
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 03:23:58 AM »

PCX มือ 1 เท่าไหร่หรอครับ

83000 คับ เงินเหลือกลับบ้านนิสหน่อย

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์